ಕಆರ್‌ ಎಸ್‌ನೆಲ್ಲಿ ಮತ್ಸ್ಯಬಾಗ್ಯ

ಬೆಂಗಳೂರು,ಡಿ.೪- ಕೃಷ್ಣರಾಜ ಸಾಗರ ಜಲಾಶಯ ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಜ್ಯದ ಇಪ್ಪತ್ತು ಪಮುಖ ಜಲಾಶಯಗಳು  ಹಾಗೂ ಕೆರೆಗಳಲ್ಲಿ ಮೀನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿ ಜನರಿಗೆ ಮತ್ಸö್ಯ ಭಾಗ್ಯ ಯೊಜನೆ ಆರಂಭಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ವೊದಲ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಪಂಜರದಲ್ಲಿ ಮೀನು ಸಾಕುವ ಯೊಜನೆಯನ್ನು ಕೃಷ್ಣರಾಜಸಾಗರ ಜಲಾಶಯದಲ್ಲಿ ಆರಂಭಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಈಗಾಗಲೇ ನಲವತ್ತು ತೇಲುವ ಪಂಜರಗಳನ್ನು ಜಲಾಶಯದಲ್ಲಿರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದೇ ರೀತಿ ಆಲಮಟ್ಟಿ, ತುಂಗಭದ್ರಾ, ಘಟಪ್ರಭಾ, ಮಲಪ್ರಭಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಇಪ್ಪತ್ತು ಜಲಾಶಯಗಳಲ್ಲಿ ಮೀನು ಉತ್ಪಾದನೆ ಕೆಲಸ ಆರಂಭಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಗುರುವಾರ ತಮ್ಮನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದ ಸುದ್ದಿಗಾರ ರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಮೀನುಗಾರಿಕೆ ಹಾಗೂ ಬಂದರು ಖಾತೆ ಸಚಿವ ಅಭಯಚಂದ ಜೈನ್‌ ಈ ವಿ  ಷಯ ತಿಳಿಸಿದರಲ್ಲದೆ, ಇದೇ ರೀತಿ ರಾಜ್ಯದ ಎಲ್ಲ ಕೆರೆಗಳಲ್ಲೂ ಮೀನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುಮದು ಎಂದರು. ರಾಜ್ಯದ ಕರಾ ವಳಿ ಹಾಗೂ ಒಳನಾಡು ಮೀನುಗಾರಿಕೆಯಿಂದ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ೧೨೦೦ ಕೋಟಿ ರೂ. ಮೌಲ್ಯದ ಮೀನನ್ನು ಉತ್ಪಾ ದಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಟ್ಟು ಐದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ಟನ್‌ ಮೀನು ಉತ್ಪಾದನೆಯಾಗಿದ್ದು, ಈ ಪೈಕಿ ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಟನ್‌ ಮೀನು ಚೀನಾ, ಜಪಾನ್‌ ಹಾಗೂ ಅಮೆರಿಕಗಳಿಗೆ ರಫ್ತಾಗಿದೆ ಎಂದರು. ಐದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ಟನ್‌ ಮೀನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿದರೂ ರಾಜ್ಯದ ಜನರ ಬೇಡಿಕೆಗೆ ತಕ್ಕಷ್ಟು ಮೀನು ಉತ್ಪಾ ದನೆಯಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ಆಂಧಪ ್ರದೇಶ, ತಮಿಳುನಾಡಿ ರ ನಿಂದ ಮೀನು ತರಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿ ಇದೆ ಎಂದು ವಿವರ ನೀಡಿ ದರು. ಹೀಗಾಗಿಯೆು ಕೆಆರ್‌ಎಸ್‌, ತುಂಗಭದಾ, ಲಿಂಗರ ಮಕ್ಕಿ, ಆಲಮಟ್ಟಿ ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಜ್ಯದ ಇಪ್ಪತ್ತು ಪಮುಖ ್ರ ಜಲಾಶಯಗಳಲ್ಲಿ ಮೀನಿನ ಮರಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಪಂಜರ ದೊಳಗೆ ಬಿಟ್ಟು ಸಾಕಲಾಗುಮದು ಎಂದು ನುಡಿದರು. ಇದೇ ರೀತಿ ಕೆರೆಗಳಲ್ಲೂ ಮೀನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿದರೆ ಸ್ಥಳೀಯ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಮೀನು ಲಭ್ಯವಾಗಲಿದೆ ಎಂಬ ವಾದ ವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಅವರು, ಈ ಸಂಬಂಧ ಸದ್ಯದಲ್ಲೇ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟವರ ಜತೆ ಚರ್ಚಿಸಿ ಮುಂದಿನ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಡ ಲಾಗುಮದು ಎಂದರು. ಆಂಧ ಪ ್ರ ದೇಶದಂತೆ ನಾಮ ್ರ ಕೂಡ ಸರಿ ಯಾದ ನಿಟ್ಟಿ ನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯ ಕಮ ್ರ ಗಳನ್ನು ರೂಪಿ ಸಿದರೆ ಮೀನಿನ ಉತ್ಪನ್ನ ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿದೆ ಎಂದ ಅವರು, ಮುಂದಿನ ಮೂರೂವರೆ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ಯö್ಯ ಕಾಂತ್ರಿ ಮಾಡಿ ಕರ್ನಾಟಕ ಮೀನಿನ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಸ್ವಾವಲಂಬನೆ ಸಾಧಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಲಾಗುಮದು ಎಂದು ಮೀನುಗಾರಿಕೆ ಹಾಗೂ ಬಂದರು ಖಾತೆ ಸಚಿವರು ನುಡಿದರು. ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ೫೦೦ ಮೀನುಗಾರಿಕಾ ಸಹಕಾರ ಸಂಘಗಳಿವೆ ಎಂದ ಅವರು, ರಾಜ್ಯದ ಎಲ್ಲ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲೂ ಸರ್ಕಾರದ ವತಿಯಿಂದಲೇ

No Comments to “ಕಆರ್‌ ಎಸ್‌ನೆಲ್ಲಿ ಮತ್ಸ್ಯಬಾಗ್ಯ”

add a comment.

Leave a Reply

You must be logged in to post a comment.